Thứ tư, Ngày 23 Tháng 9 Năm 2020

Hành chính Tư pháp

Gửi Email In trang Lưu
Thủ tục làm giấy khai sinh

10/10/2019 07:53

Thủ tục làm giấy khai sinh

Xin cho tôi hỏi vì sao tôi đi làm giấy khai sinh cho con (vợ chồng chưa có đăng ký kết hôn) thì phường lại yêu cầu phải có giấy xác nhận cùng huyết thống thì mới khai họ theo cha? Yêu cầu như vậy có đúng không?

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

Trả lời có tính chất tham khảo

Theo quy định của Luật hộ tịch và các văn bản quy định chi tiết thi hành thì khi đăng ký khai sinh cho trẻ em, nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Điều 14 Luật hộ tịch, khoản 1 Điều 4 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP. Theo đó, họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán.
Trường hợp cha, mẹ chưa đăng ký kết hôn thì Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em theo diện trẻ chưa xác định được cha. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống (khoản 2 Điều 15 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP).

 

Tin khác

TĂNG CƯỜNG HỖ TRỢ KẾT NỐI, LIÊN THÔNG DỮ LIỆU HỘ TỊCH (04/10/2019 07:30)

Tòa án Nhân dân tỉnh công khai xin lỗi ông Nguyễn Viết Xuân (26/09/2019 07:54)

Ứng dụng Công nghệ thông tin trong công tác quản lý Hộ tịch (23/09/2019 08:54)

Mèo Vạc, công bố Quyết định khôi phục chức vụ và điều động bổ nhiệm công tác cán bộ (17/09/2019 10:55)

Làm lại giấy khai sinh bị yêu cầu chụp hình bia mộ bố mẹ (13/07/2019 16:39)

Duy trì mục tiêu cấp Phiếu Lý lịch tư pháp đúng hạn 100% (09/07/2019 07:25)

về việc sử dụng sổ đăng ký hộ tịch (13/01/2017 09:50)

Lễ ký kết phối hợp liên ngành việc tra cứu xác minh, trao đổi, cung cấp lý lịch tư pháp (23/12/2014 16:38)

xem tiếp